0942 191 188

1. Những trường hợp khuyến mại mà không cần thông báo với Sở Công thường ?
Ngày 15/07/2018, Nghị định 81/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật thương mại 2005 về thực hiện chương trình khuyến mại có hiệu lực thay thế Nghị định 37/2006/NĐ-CP. Theo đó, một số chương trình khuyến mại không nhất thiết phải đăng ký với Sở Công thương trước khi thực hiện.
Một số trường hợp khuyến mại mà không cần thông báo với Sở Công thường – Có hiệu lực từ ngày 15/07/2018 ?

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 15 Nghị định 37/2006/NĐ-CP về hoạt động xúc tiến thương mại:
“Thương nhân thực hiện các hình thức khuyến mại quy định tại Mục 2 Chương này phải gửi thông báo bằng văn bản về chương trình khuyến mại đến Sở Thương mại nơi tổ chức khuyến mại chậm nhất 7 (bảy) ngày làm việc trước khi thực hiện khuyến mại.”
Theo đó, trước ngày 15/07/2018, khi thực hiện các chương trình khuyến mại: đưa hàng mẫu, tặng hàng hóa, phiếu mua hàng, phiếu sử dụng dịch vụ, phát phiếu tham dự cuộc thi có thưởng, rút thăm may rủi,…thương nhân phải thực hiện việc đăng ký với Sở Công thương. Và do đó, nếu không thông báo, doanh nghiệp sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính và chỉ khi thông báo chương trình theo đúng quy định thì các khoản chi phí liên quan đến chương trình khuyến mại sẽ được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN.
Tuy nhiên, tại thời điểm hiện nay, khi Nghị định 81/2018/NĐ-CP có hiệu lực ngày 15/07/2018, một số chương trình khuyến mại có quy mô nhỏ hoặc thực hiện hoạt động giao dịch chỉ bằng phương thực điện tử sẽ không cần phải thực hiện thủ tục thông báo với Sở công thương nữa.
Theo quy định tại khoản 2 Điều 17 Nghị định 81/2018/NĐ-CP về hoạt động xúc tiến thương mại:
“Các trường hợp không phải thực hiện thủ tục hành chính thông báo thực hiện khuyến mại khi khuyến mại theo các hình thức quy định tại khoản 8 Điều 92 Luật Thương mại và các Điều 8, Điều 9, Điều 10, Điều 11, Điều 12, Điều 14 Nghị định này:
a) Thương nhân thực hiện các chương trình khuyến mại quy định tại Khoản 1 Điều này có tổng giá trị giải thưởng, quà tặng dưới 100 triệu đồng;
b) Thương nhân chỉ thực hiện bán hàng và khuyến mại thông qua sàn giao dịch thương mại điện tử, website khuyến mại trực tuyến.
Căn cứ theo quy định trên, phần lớn các chương trình khuyến mại (trừ khuyến mại bằng hình thức kèm theo các chương trình mang tính may rủi) có tổng giá trị giải thưởng, quà tặng dưới 100 triệu đồng thì không phải làm hồ sơ thông báo với Sở Công thường.

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *